Chủ nhật 26-05-2019

  ĐẶT LÀM TRANG CHỦ

Đăng ký mua điện
Đăng ký đấu nối
Lịch cắt điện
Đăng ký báo tiền điện
Thông tin tiền điện
Tư vấn sử dụng điện
Thông tin mời thầu
Danh bạ điện thoại
Hỏi đáp - Góp ý
Liên kết Website
Trao đổi nghiệp vụ

VIDEO CLIP

ẢNH

 Ban chấp hành Đảng bộ Công ty Điện lực Sơn La và Lãnh đạo Đảng ủy khối Doanh nghiệp

Các hoạt động của Công ty Điện lực Sơn La
DỰ BÁO THỜI TIẾT
Số người đang online
444
Tổng số lượt truy cập
11535132
   
 

Văn bản pháp quy
‘Đào’ tiền ảo, áp giá điện như thế nào?
Theo văn bản hướng dẫn của Bộ Công Thương, điện năng sử dụng cho hoạt động giải mã, khai thác đồng tiền ảo thuộc đối tượng áp dụng giá bán lẻ điện cho mục đích kinh doanh.

Thời gian qua, các đơn vị điện lực có Văn bản gửi Bộ Công Thương đề nghị hướng dẫn thực hiện giá bán điện cho khách hàng sử dụng điện có hệ thống máy tính xử lý dữ liệu tự động để phục vụ cho hoạt động giải mã đồng tiền ảo.

Theo báo cáo của các đơn vị điện lực, qua kiểm tra thực tế sử dụng điện, các khách hàng sử dụng điện này dùng phần mềm đã được lập trình sẵn trên các máy tính có cấu hình cao, chuyên dụng để giải mã các thuật toán xác minh giao dịch mua bán trên mạng nên không thuộc đối tượng áp dụng giá bán điện cho mục đích sản xuất phần mềm tin học theo quy định tại Khoản 13 Điều 7 Thông tư số 16/2014/TT-BCT ngày 29/5/2014 của Bộ Công Thương về thực hiện giá bán điện.

Để có cơ sở hướng dẫn giá bán lẻ điện cho các khách hàng này, Bộ Công Thương đã phối hợp với Ngân hàng Nhà nước Việt Nam và Bộ Tư pháp xem xét về tính pháp lý của việc sử dụng điện cho hệ thống máy tính xử lý dữ liệu tự động phục vụ giải mã, khai thác đồng tiền ảo.

Ngân hàng Nhà nước Việt Nam và Bộ Tư pháp đã khẳng định hoạt động sử dụng điện cho mục đích xử lý dữ liệu tự động phục vụ cho hoạt động giải mã đồng tiền ảo như Bitcoin, Litecoin, Ethereum và một số đồng tiền tương tự khác không thuộc phạm vi điều chỉnh của Nghị định số 101/2012/NĐ-CP ngày 22/11/2012 của Chính phủ về thanh toán không dùng tiền mặt và Nghị định số 80/2016/NĐ-CP ngày 1/7/2016  của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 101/2012/NĐ-CP. Hoạt động này cũng không thuộc trường hợp bị cấm trong hoạt động điện lực và sử dụng điện quy định tại Điều 7 Luật Điện lực năm 2004, được sửa đổi, bổ sung năm 2012.

Trên cơ sở ý kiến của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam và Bộ Tư pháp, Bộ Công Thương đã có Văn bản số 1402/BCT-ĐTĐL ngày 22/2 hướng dẫn thực hiện giá bán điện, theo đó điện năng sử dụng cho hoạt động giải mã, khai thác đồng tiền ảo thuộc đối tượng áp dụng giá bán lẻ điện cho mục đích kinh doanh.

Trong thời gian tới, Bộ Công Thương sẽ phối hợp chặt chẽ với Bộ Tư pháp và NHNN để rà soát, bổ sung ban hành các văn bản pháp luật thuộc thẩm quyền của Bộ Công Thương, bảo đảm phù hợp và đồng bộ với các văn bản quy phạm pháp luật quy định về tiền ảo, tiền điện tử do Chính phủ và các bộ ngành có liên quan ban hành.

Theo Báo Điện tử Chính phủ

(12/04/2018 23:10)

Trở về

Các tin khác

THÔNG CÁO BÁO CHÍ CỦA BỘ CÔNG THƯƠNG (30/11/2017 18:57)
Những điều cần biết về hóa đơn điện tử (11/05/2016 10:19)
Lương và các loại phụ cấp lương tính đóng bảo hiểm xã hội có hiệu lực từ tháng 02/2016 (17/03/2016 14:23)
Hướng dẫn sửa đổi, bổ xung một số nội dung quy định (06/10/2015 10:19)
Cải thiện chỉ số môi trường kinh doanh ở Việt Nam: Rút ngắn thời gian cấp điện đấu nối vào lưới trung áp xuống còn 10 ngày (21/09/2015 15:40)
Từ 1/1/2018, lao động 1 tháng cũng phải đóng BHXH (09/09/2015 10:05)
Quy định cấp điện cho khách hàng từ lưới điện trung áp của TCT Điện lực miền Bắc (06/05/2015 15:40)
Thông báo về việc thực hiện giá bán điện của Bộ Công Thương (14/03/2015 18:53)
Nhiều quy định có hiệu lực từ 1/1/2015 (30/12/2014 09:47)
Thông tư: 33/2014/TT-BCT ngày 10/10/2014 của Bộ Công thương. (18/12/2014 11:20)
THÔNG BÁO: Về việc Thực hiện mua, bán công suất phản kháng kể từ ngày 10/12/2014 (05/12/2014 08:46)
Quyết định 4887/QĐ-BCT ngày 30/5/2014 Quy định về giá bán điện (17/11/2014 09:19)
Thông tư số 16/2014/TT-BCT của Bộ Công thương  (17/11/2014 09:03)
Quyết định 28/2014/Q Đ-TTg ngày 07/04/2014 của Thủ tướng Chính Phủ (17/11/2014 08:50)
Quy định (29/10/2014 14:41)
  
CÔNG TY ĐIỆN LỰC SƠN LA
Số 160 - Đường 3/2 - Thành phố Sơn La
Điện thoại: (+84) 22.2210.100 Fax: (+84) 22.3852.913

Bản quyền thuộc về Công ty Điện lực Sơn La
Copy right 2010, all rights reserved.
Thông tin trích từ website này yêu cầu ghi rõ từ nguồn http://sonlapc.vn
E-Mail: sonlapc.webmaster@gmail.com